Giải pháp mạng
Giải pháp mạng mới nhất, giải pháp mạng cho công trình mạng đang thịnh hành hiện này, các giải pháp mạng từ hãng thiết bị mạng tối ưu cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ, các tập đoàn lớn
- Mạng cáp quang: Mạng cáp quang là một giải pháp mạng viễn thông phổ biến, sử dụng sợi quang để truyền tải dữ liệu. Nó cung cấp băng thông lớn, khả năng truyền dẫn xa và chất lượng kết nối ổn định. Mạng cáp quang được sử dụng trong mạng truyền dẫn dài, mạng truy cập cuối và mạng trung tâm dữ liệu.
- Mạng di động: Mạng di động sử dụng công nghệ không dây để cung cấp kết nối di động cho các thiết bị di động như điện thoại di động, máy tính bảng và thiết bị IoT. Các công nghệ di động như 4G LTE và 5G cho phép truyền dẫn dữ liệu nhanh chóng và kết nối đồng thời nhiều thiết bị.
- Mạng không dây: Mạng không dây sử dụng công nghệ Wi-Fi để cung cấp kết nối mạng trong các khu vực như văn phòng, nhà ở, khách sạn và quán cà phê. Các điểm truy cập Wi-Fi được sử dụng để tạo ra một mạng không dây với phạm vi phủ sóng và khả năng kết nối cho nhiều thiết bị.
- Công nghệ MPLS (Multi-Protocol Label Switching): MPLS là một giải pháp mạng viễn thông phức tạp, sử dụng gán nhãn để định tuyến và chuyển tiếp dữ liệu. Nó cung cấp khả năng ưu tiên lưu lượng, khả năng mở rộng và bảo mật cho các ứng dụng và dịch vụ mạng.
- SD-WAN (Software-Defined Wide Area Network): SD-WAN là một giải pháp mạng viễn thông sử dụng phần mềm để quản lý và cấu hình mạng. Nó cho phép các tổ chức tận dụng nhiều kết nối mạng (như cáp quang, 4G LTE) để cung cấp kết nối WAN linh hoạt, tăng cường hiệu suất và giảm chi phí.
- Mạng trung tâm dữ liệu (Data Center Networking): Giải pháp mạng viễn thông cho mạng trung tâm dữ liệu tập trung vào việc kết nối, quản lý và bảo mật các máy chủ, lưu trữ và thiết bị mạng trong một môi trường trung tâm dữ liệu. Các công nghệ như mạng Ethernet, mạng InfiniBand và mạng vi xử lý (Fabric) được sử dụng trong mạng trung tâm dữ liệu.
- Mạng SDN (Software-Defined Networking): SDN là một kiến trúc mạng mềm dẻo, sử dụng phần mềm để quản lý và điều khiển mạng. Nó tách biệt lớp điều khiển và lớp chuyển tiếp dữ liệu trong mạng, cung cấp khả năng quản lý linh hoạt và tự động hóa mạng.
Cầu nối không dây Ruijie dòng EST: chọn EST100-E, EST310 V2, EST330F-P hay EST350 V2 theo khoảng cách và số camera
Ruijie liệt kê các ứng dụng của cầu nối vô tuyến Reyee gồm thang máy, CCTV đường phố, WISP thị trấn và sự kiện tạm thời, theo hai kiểu kết nối PTP và...
Mạng điểm–đa điểm Ruijie AirMetro: trạm gốc AirMetro550G-B, ăng-ten 90°, 120°, 360° và CPE AirMetro460F, 460G
Bên cạnh dòng EST cắm và chạy, Ruijie Reyee có dòng cầu nối vô tuyến AirMetro gồm sáu mẫu, được trang giới thiệu cầu nối của hãng nhắm tới CCTV ngoài...
Access point gắn tường Ruijie cho khách sạn, văn phòng: RAP1200(F), RAP1200(P), RAP1201 và RAP72-Wall
Access point gắn tường (Wall AP) của Ruijie Reyee lắp trên hộp âm tường (datasheet: Mounting options Junction box); ngoài Wi-Fi, mỗi mã còn có cổng...
Access point ngoài trời Ruijie: RAP52-OD, RAP6260(G), RAP6262(G), RAP72Pro-OD theo tầm phủ, chuẩn IP và nguồn
Các trang sản phẩm của Ruijie Reyee liệt kê nơi dùng AP ngoài trời như hồ bơi, bãi đỗ xe, quảng trường, sân vận động, công viên, sân vườn, biệt thự....
Switch Ruijie không quản lý 5–24 cổng: chọn 10/100 hay Gigabit, để bàn hay gắn rack
Ruijie bán dòng switch không quản lý dưới thương hiệu Reyee. Trong nhóm không cấp nguồn PoE, danh mục thiết bị mạng Ruijie hiện có 8 mã: hai mã 5 cổng...
Switch Ruijie có quản lý (RG-ES200) và không quản lý (RG-ES100): khác nhau những gì
Ruijie Reyee chia switch truy cập cỡ nhỏ thành hai nhóm rõ rệt. Nhóm không quản lý (mã RG-ES0x, RG-ES1xx) cắm vào là chạy, chỉ có công tắc gạt trên...
Switch Ruijie Layer 2, Layer 2+ và Layer 3 khác nhau thế nào? So theo datasheet từng dòng
Ruijie ghi nhóm của từng switch ngay trong datasheet, ở dòng Product Category: các mã RG-NBS3100 ghi "Layer 2", RG-NBS3200 và RG-NBS3300 ghi "Layer...
Core switch Layer 3 Ruijie: RG-NBS5100 hay RG-NBS5200, chọn mã nào trong 8 mã
Khi tìm "core switch layer 3 Ruijie", các mã switch Layer 3 cố định Thiết Bị Mạng đang có gồm 3 mã RG-NBS5100 và 5 mã RG-NBS5200. Datasheet của cả tám...
Cổng uplink trên switch Ruijie: combo, SFP 1G, SFP+ 10G và 2.5G — dòng nào có gì
Ruijie ghi riêng nhóm cổng đường lên (uplink) ngay trong tên datasheet: RG-NBS3100-8GT2SFP ghi "2 SFP uplinks", RG-NBS3200-24GT4XS ghi "4 x 10G...
Module quang SFP 1G Ruijie: MINI-GBIC và NIS-GE-SFP công nghiệp khác nhau ra sao
Module quang SFP là gì? Datasheet dòng NIS-GE-SFP của Ruijie giải thích ngắn gọn: module SFP (Small Form-Factor Pluggable) có loại quang và loại đồng;...
Switch công nghiệp Ruijie RG-NIS2100 và RG-NIS3100: môi trường, PoE, ERPS và quản lý
Ruijie Reyee có hai dòng switch công nghiệp: RG-NIS2100 (2 mã) và RG-NIS3100 (3 mã). Cả năm mã đều là switch Layer 2 theo datasheet, không quạt, tản...
Bộ chuyển đổi nguồn DC-DC 220VDC/48VDC là gì và dùng ở đâu?
Bộ chuyển đổi nguồn DC-DC (converter) nhận điện một chiều ở một mức điện áp và đưa ra điện một chiều ở mức khác. Loại phổ biến trong hạ tầng viễn...
Nguồn một chiều hay nguồn xoay chiều: chọn thế nào cho hệ thống mạng
Nhiều dòng switch có hai bản: bản nguồn xoay chiều và bản nguồn một chiều, ví dụ Juniper EX2300-24T-DC bên cạnh bản xoay chiều thông thường, hay...
Cat5e, Cat6 hay Cat6A: chọn cáp mạng nào cho văn phòng và chênh lệch chi phí
Quyết định cấp cáp là quyết định dùng 10–15 năm, vì cáp nằm trong tường và trần. Chênh lệch giá giữa các cấp không lớn so với chi phí kéo lại, nên đây...
Cáp quang Commscope AMP OM2, OM3, OS2: thông số và cách chọn số sợi
Cáp quang Commscope AMP là loại cáp trục phổ biến trong toà nhà và giữa các toà nhà. Chọn cáp gồm hai quyết định tách rời: loại sợi (quyết định khoảng...
Cáp quang hay cáp đồng: chọn thế nào cho tuyến trục và tuyến ngang trong toà nhà
Câu hỏi "nên dùng cáp quang hay cáp đồng" thường bị đặt sai. Trong một toà nhà chuẩn, hai loại này chia vai trò: cáp quang cho tuyến trục và tuyến...
FortiGate FG-30E, 40F, 60E, 60F, 100F, 200E, 300E: thông số và cách chọn theo quy mô
FortiGate là dòng tường lửa của Fortinet, phổ biến ở doanh nghiệp Việt Nam nhờ tích hợp nhiều tính năng bảo mật trong một thiết bị. Chọn model chủ yếu...
Giấy phép FortiGate: gói dịch vụ bảo mật gồm gì và mua thế nào cho đủ
Trong thông số sản phẩm FortiGate tại Thiết Bị Mạng có dòng Loại: Phần cứng FortiGate (giấy phép mua riêng). Đây là điểm quyết định dự toán: thiết bị...
Switch Cisco SMB SG350, SX350, SX550 đã ngừng bán: thay thế bằng dòng nào?
Dòng Cisco SMB (Small Business) gồm các mã SG, SF, SX, CBS từng rất phổ biến ở doanh nghiệp vừa và nhỏ nhờ giá thấp hơn dòng Catalyst. Hiện các mã...
Cisco SMB và Cisco Catalyst khác nhau thế nào? Doanh nghiệp nhỏ nên chọn gì
Trước đây khi mua switch Cisco, doanh nghiệp phải chọn giữa hai nhánh: SMB (mã SG, SF, SX, CBS) và Catalyst (mã C9200, C9300, C9500). Hiểu khác biệt...
Cisco Catalyst 9500: C9500-32C, 48Y4C, 24Y4C thông số switch lõi và ứng dụng
Catalyst 9500 là dòng switch lõi cố định của Cisco: mật độ cổng quang tốc độ cao, dung lượng chuyển mạch lớn, đặt tại phòng máy để gom các switch tầng...
Cisco Catalyst 9400: C9407R và C9410R, switch lõi khung module thông số và cách chọn
Catalyst 9400 là dòng khung module của Cisco: thân máy có nhiều khe, người dùng lắp card đường truyền và bộ điều khiển (supervisor) theo nhu cầu. Dùng...
Switch lõi cần những gì? Dự phòng, băng thông và định tuyến trong thiết kế thực tế
Lớp lõi là nơi mọi lưu lượng đi qua: từ tầng lên máy chủ, từ tầng ra Internet, giữa các toà nhà. Vì vậy tiêu chí chọn switch lõi khác hẳn switch...
Network module Cisco C9300-NM, C9200-NM là gì? Các mã và cách chọn theo uplink
Network module (module mạng) là card cắm vào khe phía sau switch Catalyst để thêm cổng uplink. Nhờ đó cùng một thân switch có thể dùng uplink 1G ở...
Cisco Firepower 1010, 1120, 2110: thông số và cách chọn tường lửa theo quy mô
Cisco Firepower là dòng tường lửa hiện hành, thay cho dòng ASA 5500-X đời trước. Điểm khác biệt lớn nhất: cùng một phần cứng chạy được hai phần mềm...
Cisco ASA 5506, 5508, 5525 còn dùng được không và thay bằng gì?
Dòng Cisco ASA 5500-X từng là tường lửa phổ biến nhất ở doanh nghiệp Việt Nam. Nhiều hệ thống vẫn chạy các mã ASA5506, ASA5508, ASA5512, ASA5525 tới...
Access point Ruckus R350, R550, R650, R750, R850, R760: chọn theo mật độ thiết bị
Dòng R của Ruckus là access point trong nhà, phân biệt chủ yếu bằng số luồng vô tuyến và số thiết bị chịu được. Thông số quan trọng nhất khi chọn...
BeamFlex+ và ChannelFly trên access point Ruckus là gì? Giải thích theo thông số sản phẩm
Trong tab Thông số kỹ thuật của access point Ruckus có các dòng BeamFlex, ChannelFly, Mẫu ăng ten trên mỗi băng tần và PSK động. Đây là những điểm...
Ruckus H550, T750, T350: access point cho phòng khách sạn và khu vực ngoài trời
Hai môi trường khó nhất với Wi-Fi là phòng khách sạn (tường dày, nhiều phòng nhỏ, mỗi phòng vài thiết bị) và ngoài trời (mưa nắng, nhiệt độ, không có...
Aruba Instant On là gì? AP11D, AP17, AP22D và cách quản lý bằng ứng dụng
Aruba Instant On là dòng sản phẩm riêng của HPE Aruba Networking nhắm tới doanh nghiệp nhỏ: cửa hàng, phòng khám, văn phòng dưới 50 người. Điểm khác...